Wane Irin Koyo Ne Ku?

Mutane da yawa suna zuwa jami'a kuma sun gane cewa yadda suke koyon sababbin bayanai a makaranta kamar ba su da inganci a jami'a. Yana iya zama sauyi mai wahala kuma yana iya zama kamar kuna sake farawa daga murabba'i ɗaya. Koyaya, sanin nau'ikan ɗalibin da za ku iya zama zai iya taimaka muku samun tasiri a cikin karatunku!

Karanta ƙasa don gano nau'in koyo daban-daban (ko nau'ikan!) na koyo da za ku iya zama kuma gwada wasu nasihun don sanin tabbas!

What Type of Learner Are You?

Mai Koyon gani

Masu koyo na gani suna koyo da sarrafa bayanai ta hanyar ganin bayanin. Sun fi son karantawa da rubuta bayanai. Waɗannan nau'ikan xalibi suna koyo sosai ta hanyar gabatar da bayanansu da bayanansu ta hanyar da ta dace da gani kuma an gabatar da su ta hanyar da za a iya sarrafa su cikin sauƙi. Misali, wannan ya haɗa da rubuta bayanan da aka rubuta da hannu yayin laccoci, rubuta taƙaitaccen bayani da ƙayyadaddun abubuwan da ke cikin tsarin da ƙirƙirar zane-zane, ƙwalƙwalwar ƙwaƙwalwa da zane don narkar da bayanai.

Babban abin sha'awa idan kun kasance mai koyo na gani : Nan gaba lokacin da kuke cikin lacca, gwada yin naku bayanin kula yayin lacca. Bayan karatun, taƙaita bayanin kula kuma kuyi ƙoƙarin daidaita wannan bayanin zuwa gefe ɗaya na A4. Ta wannan hanyar, zaku iya gani da gani taƙaita mahimman abubuwan abubuwan da ke cikin lacca. Kusa da jarrabawa, yi ƙoƙarin yin tatsuniyoyi da zane-zane don haɗa wannan bayanin da ƙirƙirar labari don abun ciki.

What Type of Learner Are You?

Mai Koyan Auditory

Ɗaliban saurare suna cikin hanyar da ta saba wa masu koyo na gani, suna koyo kuma suna sarrafa bayanai mafi kyau idan sun saurare shi. Misali, mai koyo na saurare zai iya koyan mafi kyau a cikin lacca ta hanyar sauraron abin da ake karantar da karatun, maimakon karanta abin a gaba. Suna iya yin wahalar aiwatar da bayanan da aka rubuta, musamman idan sun ga bai dace a bi su ba.

Babban shawara don ganin ko kai mai koyan sauraro ne : Maimakon mayar da hankali kan yin rubutu a lokacin laccoci, gwada mayar da hankali kawai kan sauraron abin da malamin yake gabatarwa kuma duba ko wannan yana taimaka muku haɗa bayanin yadda ya kamata. Don dalilai na bita, gwada yin rikodin bayanan murya na kanku da karanta bayanan ku, kuma ku saurare su yayin lokacin jarrabawa.

What Type of Learner Are You?

Mai Koyon Dabaru

Koyon taɓo, wanda kuma aka sani da koyan kinaesthetic, yana koyo mafi kyau ta aiwatar da aikin jiki don sarrafa bayanai. Muhimmancin waɗannan xaliban ya ta'allaka ne akan ma'anar taɓawa da amfani da jikin ku don koyo. Masu koyo masu dabara kamar taɓawa, motsi da gini don koyo kuma da yawa suna kokawa don tsayawa tsayin daka lokacin koyo.

Babban shawara idan kai mai koyo ne mai hankali : Idan kuna ƙoƙarin karanta bayananku kawai da haɗa bayanai, gwada yin amfani da haɗin koyo na gani da koyo na ji tare da motsin jiki. Misali, gwada rikodin bayanan murya na kayan karatun ku kuma saurare su lokacin da kuke tafiya ko don gudu. Ko, gwada rubuta bayanin kula akan babban allo, wanda zai ba ku damar zagayawa cikin sarari.

What Type of Learner Are You?

Mai Koyon Magana

Masu koyon magana suna ɗaukar bayanai mafi kyau lokacin da suke maimaita bayanai da ƙarfi. Wannan na iya haɗawa da ƙirƙirar gajarta da waƙoƙi don tunawa da bayanai ko karanta bayanai da babbar murya.

Babban abin sha'awa idan kai mai koyo ne na magana : Lokacin da za ku sake bita a cikin dakin ku, gwada sake karanta bayanan ga kanku kuma duba ko wannan yana taimaka muku tuna bayanin da kyau. Kuna iya ma ya fi kyau ku zagaya ɗakin ku yayin yin wannan!

What Type of Learner Are You?

Mai Koyon Zamantakewa

Masu koyon zamantakewa suna karatu kuma suna koyo mafi kyau a cikin saitunan rukuni ko tare da wasu mutane. Wannan hanyar koyo tana aiki musamman ga waɗanda ke jin daɗin ayyukan ƙungiya, kamar wasanni da al'ummomi ko gabaɗaya suna jin daɗin ɓangaren aikin rukuni na digiri.

Babban abin sha'awa idan kun kasance mai koyo na zamantakewa : Nasihar farko ita ce tabbatar da cewa kuna aiki tare da mutanen da ba za su raba hankalin ku ba ko kuma za ku kashe lokaci mai yawa don yin hulɗa da juna. Kafin zaman karatun ku na rukuni, tun da farko ku yanke shawarar abin da za ku yi aiki a kai a matsayin ƙungiya misali wace lacca za ku tattauna? Shin kowa zai yi lacca dabam, ko kuwa duk za ku yi magana iri ɗaya? Yana iya dacewa a yada abubuwan tsakanin ƴan ƙungiyar sannan a sanya kowane memba ya koyar da abubuwan da suka rufe ga sauran ƙungiyar. Ba wai kawai wannan zai ƙarfafa abin da kuka koya da kanku ba kuma ku ga inda giɓinku yake, amma kuna iya koyan sabon abu daga takwarorinku! Wata hanya mai amfani ita ce yin takaddun da aka raba don bayanin kula, misali Google doc, inda zaku iya gyarawa da ƙara abubuwan bincikenku. Lokacin da ya isa lokacin jarrabawa, yanzu za ku sami fayil mai amfani wanda zai ƙunshi duk mahimman bayanan da ake buƙata don jarrabawar!

Ina fatan waɗannan shawarwari za su taimake ku gano irin koyo da kuke. Jami'a ita ce mafi kyawun lokacin don gwada hanyoyi daban-daban don ganin abin da ya sa ku ya fi dacewa lokacin da kuke yin aikinku. Wannan ba jerin gwano ba ne, kuma kuna iya gano cewa fiye da hanya ɗaya tana aiki a gare ku. Kuna iya zama cuɗanya da mai koyon magana da zamantakewa, ko wataƙila akwai wani nau'in xalibi da kuka gano kuna. Ana nufin koyo ya kasance mai ƙarfi da ɗaiɗaikun a gare ku, don haka ku yi bincike ku ga abin da ya fi dacewa da ku!

Fara buga kalmar neman ku a sama kuma danna shiga don bincika. Latsa ESC don sokewa.

Komawa Sama